rayuwatalafiya

Ta yaya mastectomy ke shafar rayuwar ku?

Ta yaya mastectomy ke shafar rayuwar ku?

Canje-canje a cikin bayyanar

Hoton jikin ku na iya canzawa yayin maganin cutar kansar nono, da yadda wasu ke kallon ku. Nonon ku na iya zama muhimmin sashe na asalin ku na mata, amma tiyata yana shafar yanayin su kuma yana iya haifar da tabo, canje-canje a siffar, ko asarar ƙirjin ɗaya ko duka biyun.

Binciken marasa lafiya na lumpectomy ya nuna cewa babban hasara na ƙima na iya haifar da ƙarin tsoro na sake dawowa da kuma haɗarin damuwa. Kuna iya la'akari da sake gina nono, ko aikin nono.

Idan kuna buƙatar chemotherapy, akwai ainihin yiwuwar asarar gashi da canjin nauyi. Wigs, gyale, da huluna na iya taimaka maka magance asarar gashi, kuma wasu mata na iya son gwada hular sanyaya mai hana kai. Abincin abinci da motsa jiki na iya zama da amfani sosai tare da nauyin ku da lafiyar ku.

kalubalen jiki

Abubuwan da ke haifar da cutar sankarar nono na iya haifar da wasu canje-canje na jiki na ɗan lokaci. Idan kuna da radiation, kuna iya tsammanin canjin fata, wasu gajiya, da yiwuwar kumburi a wurin da aka yi magani. Kwararren likitan ku na iya taimaka muku magance waɗannan alamun, waɗanda yakamata su shuɗe tare da lokaci.

Chemotherapy yana shafar jikinka gaba ɗaya kuma yana haifar da sakamako iri-iri, gami da tashin zuciya, gajiya, chemotherapy, canjin fata da farce, asarar ci, canjin wari da ɗanɗano, alamun haila, da damuwa bacci. Akwai magunguna da dabarun magancewa waɗanda ke taimakawa tare da waɗannan alamun na ɗan lokaci, kuma yana da mahimmanci a lura cewa wasu mutane suna da tashin hankali ko babu tashin hankali gaba ɗaya tare da tsarin rigakafi na yanzu.

Idan kuna da ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar cuta za ku iya zama cikin haɗarin haɓaka lymphedema, amma kuna iya yin motsa jiki don rage kumburin hannu.

Abin takaicin haihuwa

Matasan mata masu haihuwa suna fuskantar ƙalubale na musamman daga maganin cutar kansar nono. Chemotherapy da bi-bi-bi-hormone far na iya yin tasiri a kan haihuwa da tsare-tsaren iyali. Yawancin magungunan chemotherapy suna rage matakan estrogen kuma suna haifar da menopause na likita. Kuna iya zama bakararre na ɗan lokaci ko na dindindin.

Idan ba ku da yara ko kuma ba ku gama dangin ku ba tukuna, jiyya na iya canza tsammaninku game da zama uwa. Tabbatar ku tattauna waɗannan matsalolin tare da likitan ku kafin fara magani. Tambayi game da zaɓuɓɓuka don adana haifuwar ku. Ga matan da suka yi mastectomy, shayar da nono zai yiwu.

Canza matsayi a cikin dangantaka
Idan kun kasance mai goyon baya ga danginku da abokanku - ma'aikacin jinya na gida, mai son thermometer, babban shugaba, da direba - za ku iya gano cewa ayyukanku da dangantakarku na iya canzawa yayin jiyya. Lokacin da kuka sami sauye-sauye na tunani da na jiki, zaku iya koyan karɓar tallafi da kulawa daga waɗanda ke kewaye da ku.

Hakanan, idan mutane suka fara janyewa, kuna iya mamakin inda abokanku suka tafi. Yi bikin ƙaƙƙarfan alaƙar ku kuma ku kasance cikin shiri don barin abokantaka su shuɗe. Wasu mutane, ko da yake masu kirki, ba su da kayan aiki don magance yanayin fuskantar kansa. Kuna iya samun sababbin abokai a cikin ƙungiyar tallafi ko tare da abokan aiki da maƙwabta. Kasance a buɗe ga tushen tallafin da ba zato ba tsammani daga sauran mutanen da ke shan maganin cutar kansa da masu tsira daga cutar kansar nono.

Aiki da kudi

Kudin maganin kansar nono na iya haifar da damuwa na kuɗi. Daidaita kasafin kuɗin ku don samun ɗaki don biyan haɗin gwiwa, ƙimar inshora, da farashin magunguna. Tuntuɓi mai ba da inshorar ku kuma tabbatar kun fahimci ɗaukar hoto da alhakin ku. Yi hankali da shiga cikin farfagandar siyarwa, kodayake, saboda yana iya zama hanya mai ban sha'awa don ciyar da lokacin dawowar ku.

Idan kuna aiki a lokacin ganewar ku, ku fahimci yadda dokokin tarayya ke kare aikinku da kuma yadda za ku iya kula da inshorar lafiyar ku a yayin da aka yi watsi da ku. Tabbatar cewa kun san manufar hutun rashin lafiya a wurin aikinku da kuma yadda za ku adana bayanai masu kyau don hana rashin fahimta na gaba tare da gudanarwa. Kuma ajiye rasit don lokacin haraji - za ku iya amfana daga cire harajin likita.

Labarai masu dangantaka

Je zuwa maballin sama
Yi rijista yanzu don kyauta tare da Ana Salwa Za ku fara samun labaran mu, kuma za mu aiko muku da sanarwar kowane sabo A'a Ee
Social Media Auto Buga Karfafa Ta: XYZScripts.com